Wiki

George Marshall

Thống tướng Lục quân
George Marshall
George Marshall
Bộ trưởng Quốc phòng Hoa Kỳ thứ 3
Nhiệm kỳ
21 tháng 9 năm 1950 – 12 tháng 9 năm 1951
&00000000000000000000000 năm, &0000000000000356000000356 ngày
Tổng thống Harry S. Truman
Tiền nhiệm Louis A. Johnson
Kế nhiệm Robert A. Lovett
Ngoại trưởng Hoa Kỳ thứ 50
Nhiệm kỳ
21 tháng 1 năm 1947 – 20 tháng 1 năm 1949
&00000000000000010000001 năm, &0000000000000365000000365 ngày
Tổng thống Harry S. Truman
Tiền nhiệm James F. Byrnes
Kế nhiệm Dean G. Acheson
Đặc sứ đặc biệt của Mỹ tại Trung Quốc
Nhiệm kỳ
15 tháng 12 năm 1945 – tháng 1 năm 1947
Tổng thống Harry S. Truman
Tham mưu trưởng Lục quân Hoa Kỳ
Nhiệm kỳ
1 tháng 9 năm 1939 – 18 tháng 11 năm 1945
&00000000000000060000006 năm, &000000000000007800000078 ngày
Tổng thống Franklin D. Roosevelt
Harry S. Truman
Tiền nhiệm Malin Craig
Kế nhiệm Dwight D. Eisenhower
Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ Hoa Kỳ
Nhiệm kỳ
1 tháng 10 năm 1949 – 1 tháng 12 năm 1950
&00000000000000010000001 năm, &000000000000006100000061 ngày
Tổng thống Harry S. Truman
Tiền nhiệm Basil O’Connor
Kế nhiệm E. Roland Harriman
Thông tin cá nhân
Sinh George Catlett Marshall, Jr.
31 tháng 12 năm 1880
Uniontown, Pennsylvania, Hoa Kỳ
Mất 16 tháng 10 năm 1959 (78 tuổi)
Bệnh viện Walter Reed, Washington, D.C., Hoa Kỳ
Đảng chính trị Không đảng phái
Phối ngẫu Elizabeth Carter Coles
(cưới 1902⁠–⁠1927)
Katherine Boyce Tupper Brown
(cưới 1930⁠–⁠1959)
Alma mater Học viện Quân sự Virginia
Nhiệm vụ
  • Binh sĩ
  • Chính khách
Tặng thưởng Army Distinguished Service Medal (2)
Silver Star
Giải Nobel Hoà bình
Knight Grand Cross of the Order of the Bath (United Kingdom)
Legion of Honour (France)
World War I Victory Medal
World War II Victory Medal
Croix de Guerre (France)
Congressional Gold Medal
Chữ ký George Marshall
Phục vụ trong quân đội
Thuộc George Marshall Hợp Chúng quốc Hoa Kỳ
Phục vụ George Marshall Lục quân Hoa Kỳ
Năm tại ngũ 1902–1959
Cấp bậc George Marshall Thống tướng Lục quân
Đơn vị George Marshall Bộ binh
Chỉ huy George Marshall Tham mưu trưởng Lục quân Hoa Kỳ
5th Brigade, 3rd Infantry Division
Fort Moultrie and District I, Civilian Conservation Corps
8th Infantry Regiment
15th Infantry Regiment
Tham chiến Chiến tranh Philippines-Mỹ

Chiến tranh thế giới thứ nhất

  • Mặt trận phía Tây
  • Cuộc tấn công Meuse-Argonne

Chiến tranh thế giới thứ hai
Nội chiến Trung Quốc

  • Chiến dịch Beleaguer

Chiến tranh Triều Tiên

Thống tướng Lục quân George Catlett Marshall, Jr. (31 tháng 12 năm 1880 – 16 tháng 10 năm 1959) là một chính khách và nhà lãnh đạo quân đội Hoa Kỳ. Từng làm Bộ trưởng Quốc phòng, bộ trưởng ngoại giao. Ông được coi là quân nhân số một của Quân đội Hoa Kỳ trong Chiến tranh thế giới thứ hai, nổi tiếng là “người tổ chức chiến thắng”, cùng với Winston Churchill làm nên thắng lợi của Đồng Minh trong chiến tranh. Marshall là Tham mưu trưởng Lục quân Hoa Kỳ và là một cố vấn quân sự cấp cao cho Tổng thống Franklin D. Roosevelt. Khi là bộ trưởng ông đưa tên của mình vào Kế hoạch Marshall, với kế hoạch đó ông được nhận Giải Nobel Hòa bình vào năm 1953.

Back to top button