Wiki

Nguyễn Thị Bích Ngọc

Nguyễn Thị Bích Ngọc
Chức vụ

Chủ tịch Hội đồng nhân dân TP Hà Nội
Nhiệm kỳ 25 tháng 5 năm 2015 – 9 tháng 12 năm 2020
&00000000000000050000005 năm, &0000000000000198000000198 ngày
Tiền nhiệm Ngô Thị Doãn Thanh
Kế nhiệm Nguyễn Ngọc Tuấn
Phó Chủ tịch Nguyễn Ngọc Tuấn (4/2016-12/2020)
Phùng Thị Hồng Hà (từ 14/6/2016)
Phó Bí thư Thành ủy Hà Nội
Nhiệm kỳ 15 tháng 1 năm 2015 – 12 tháng 10 năm 2020
&00000000000000050000005 năm, &0000000000000271000000271 ngày
Bí thư
  • Phạm Quang Nghị
  • Hoàng Trung Hải
  • Vương Đình Huệ
Tiền nhiệm Ngô Thị Doãn Thanh
Thông tin chung
Sinh 4 tháng 4, 1961 (60 tuổi)
Ba Vì, Hà Nội, Việt Nam Dân chủ Cộng hòa
Dân tộc Kinh
Tôn giáo không
Đảng phái Đảng Cộng sản Việt Nam
Học vấn Cử nhân Sư phạm
Cử nhân Luật
Học sinh trường Đại học Sư phạm Hà Nội

Nguyễn Thị Bích Ngọc (sinh 1961) là một nữ chính khách Việt Nam. Bà hiện là Phó Trưởng đoàn ĐBQH TP Hà Nội nhiệm kì 2016-2021. Bà nguyên là Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội.

Thân thế sự nghiệp


Nguyễn Thị Bích Ngọc sinh ngày 4 tháng 4 năm 1961, quê ở thôn Cao Kiêng, xã Đông Quang, huyện Quảng Oai, tỉnh Sơn Tây (nay thuộc huyện Ba Vì, thành phố Hà Nội).

Từ tháng 9 năm 1979 đến tháng 6 năm 1983, bà theo học tại khoa Văn, trường Đại học Sư phạm 1. Thời gian theo học tại đây, bà tham gia hoạt động công tác Đoàn và được bầu làm Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa IV.

Từ tháng 12 năm 1983 đến tháng 6 năm 1996, bà công tác tại Tỉnh đoàn Hà Tây, từng giữ chức Phó Bí thư rồi Bí thư Thị đoàn Hà Đông, được bầu Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đoàn khóa V. Bà được kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam ngày 19 tháng 9 năm 1986. Từ tháng 8 năm 1988 đến tháng 7 năm 1989, bà được cử đi học tại trường Đoàn cao cấp Cộng hòa Dân chủ Đức.

Từ tháng 6 năm 1996, bà chuyển sang công tác Đảng và chính quyền tại tỉnh Hà Tây, lần lượt giữ các chức vụ Trưởng ban Tuyên giáo Thị ủy Hà Đông, Phó Chủ tịch UBND Thị xã Hà Đông, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch rồi Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Hà Tây, Ủy viên BCH Trung ương Hội LHPN Việt Nam.

Từ tháng 5 năm 2004 đến tháng 6 năm 2005, bà là Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Hà Tây, Đại biểu Quốc hội khóa XI. Từ tháng 7/2005 – 10/2007 là Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Hà Đông, tỉnh Hà Tây. Từ tháng 11/2007 – 7/2008 là Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tây, Đại biểu Quốc hội khóa XII.

Sau khi Hà Tây sáp nhập và Hà Nội, từ tháng 8/2008 – 3/2011 là Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy Hà Nội, Ủy viên Ban Cán sự Đảng UBND TP, Giám đốc Sở Nội vụ, Đại biểu Quốc hội khóa XIII.

Từ tháng 4 năm 2011 đến tháng 5 năm 2015, bà là Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Phó Chủ tịch UBND TP, đại biểu HĐND TP khóa XIV, Đại biểu Quốc hội khóa XIII.

Ngày 25 tháng 5 năm 2015, bà được bầu làm Chủ tịch Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội, thay người tiền nhiệm Ngô Thị Doãn Thanh được điều động sang làm Phó trưởng ban Dân vận Trung ương.

Back to top button