Wiki

Tōjō Hideki

Hideki Tōjō
東條 英機
Thủ tướng thứ 27 của Nhật Bản
Lãnh đạo Taisei Yokusankai
Nhiệm kỳ
18 tháng 10 năm 1941 – 22 tháng 7 năm 1944
Thiên hoàng Chiêu Hoà
Tiền nhiệm Fumimaro Konoe
Kế nhiệm Kuniaki Koiso
Bộ trưởng Lục quân
Nhiệm kỳ
22 tháng 7 năm 1940 – 22 tháng 7 năm 1944
Thủ tướng Fumimaro Konoe (1940–1941)
Bản thân (1941–1944)
Tiền nhiệm Shunroku Hata
Kế nhiệm Hajime Sugiyama
Tổng Tham mưu trưởng Lục quân Đế quốc Nhật Bản
Nhiệm kỳ
21 tháng 2 năm 1944 – 18 tháng 7 năm 1944
Thủ tướng Bản thân
Tiền nhiệm Hajime Sugiyama
Kế nhiệm Yoshijirō Umezu
Thông tin cá nhân
Sinh 30 tháng 12 năm 1884
Kōjimachi, Tokyo, Đế quốc Nhật Bản
Mất 23 tháng 12 năm 1948 (63 tuổi)
Nhà tù Sugamo, Tokyo, Nhật Bản
Đảng chính trị Taisei Yokusankai (1940–1945)
Đảng khác Độc lập (trước năm 1940)
Phối ngẫu Katsuko Ito (1890–1982)
Con cái 3 con trai và 4 con gái
Alma mater
  • Học viện Lục quân Đế quốc Nhật Bản
  • Đại học Chiến tranh Lục quân
Tặng thưởng
  • Huân chương Mặt trời mọc
  • Huân chương Cánh diều Vàng
  • Order of the Sacred Treasure
Chữ ký Tōjō Hideki
Phục vụ trong quân đội
Thuộc Đế quốc Nhật Bản
Cấp bậc Đại tướng
Chỉ huy Đạo quân Quan Đông (1932–1934)
Tham chiến
  • Nội chiến Nga
  • Nhật Bản xâm lược Mãn Châu
  • Sự kiện 26 tháng 2
  • Chiến tranh Trung-Nhật
  • Chiến dịch Chahar
  • Chiến tranh Thái Bình Dương

Tōjō Hideki Thủ tướng Hideki Tojo

Tōjō Hideki (kanji kiểu cũ: 東條 英機; kanji mới: 東条 英機; Hán Việt: Đông Điều Anh Cơ) (sinh 30 tháng 12 năm 1884 – mất 23 tháng 12 năm 1948) là một đại tướng của Lục quân Đế quốc Nhật Bản và là thủ tướng thứ 27 của Nhật Bản trong suốt phần lớn thời gian của Chiến tranh thế giới thứ hai, từ 18 tháng 10 năm 1941 đến 22 tháng 7 năm 1944. Ông là một trong những nhà tư tưởng theo chủ nghĩa dân tộc cực đoan và là người ủng hộ chiến tranh với Trung Quốc và các quốc gia khác,ông bị tuyên án tử hình vì các tội ác chiến tranh sau Chiến tranh thế giới thứ hai và bị xử tử hình bằng hình thức treo cổ sau một cuộc bỏ phiếu của các thẩm phán Tòa án quân sự quốc tế vùng Viễn Đông (International Military Tribunal of the Far East).

Tiểu sử


Hideki Tojo sinh ngày 30 tháng 12 năm 1884 trong một gia đình samurai cấp thấp ở quận Kōjimachi, Tokyo. Ông bắt đầu sự nghiệp của mình trong Quân đội vào năm 1905 và dần dần thăng qua các cấp bậc và đạt hàm tướng vào năm 1934.

Vào tháng 3 năm 1937, ông được thăng chức Tham mưu trưởng Quân đội viễn chinh Nhật tại Quan Đông, nhờ đó ông đã có cơ hội chỉ huy các chiến dịch quân sự chống lại người Trung Quốc ở Nội Mông và các tỉnh Sát Cáp Nhĩ- Tuy Viễn. Đến tháng 7 năm 1940, ông được gọi về nước và được bổ nhiệm làm Bộ trưởng Bộ Chiến tranh cho chính phủ Nhật Bản của Thủ tướng Fumimaro Konoe.

Vào trước khi Chiến tranh thế giới thứ hai mở rộng sang châu Á và Thái Bình Dương, Tojo là người thẳng thắn ủng hộ việc tấn công phủ đầu Hoa Kỳ và các đồng minh châu Âu. Khi được bổ nhiệm làm Thủ tướng vào ngày 17 tháng 10 năm 1941, ông đã ra quyết định về các cuộc chiến của Nhật Bản cũng như cuộc chinh phục tiếp theo của nước này đối với phần lớn các đảo Đông Nam Á và Thái Bình Dương. Ông cũng chịu trách nhiệm cho nhiều tội ác bao gồm cả vụ thảm sát và bỏ đói thường dân và tù nhân chiến tranh.

Vì thất bại tại Saipan và tình hình chiến tranh bất lợi nặng nề cho Nhật Bản, Tojo buộc phải từ chức Thủ tướng vào tháng 7 năm 1944. Sau khi đất nước đầu hàng Đồng minh vào tháng 9 năm 1945, ông bị bắt và bị Tòa án Quân sự Quốc tế về Viễn Đông ở Tokyo kết án. Xét xử, ông bị kết án tử hình, và bị treo cổ vào ngày 23 tháng 12 năm 1948.

Back to top button